Abstract:
Wannan bincike an aiwatar da shi a kan waƙoƙin fitattun mawaƙan Hausa guda biyu (Mamman Shata Katsina na Nijeriya da Mamman Gawo Filinge na Jamhuriyar Nijar). Waƙar Mamman Shata da aka nazarta ita ce “Waƙar Hauwa Mai Tuwo”, sannan ta Mamman Gawo ita ce “Waƙar Ta Fada Mai Tuwo”. An nazarci turakun waƙoƙin, ta hanyar kwatantawa da fitar da abubuwan da suke nuna turakun waƙoƙin iri ɗaya ne. An fitar da kwatancin zambo da habaici daga ɗiyan waƙoƙin, wanda ya nuna mawaƙan sun nuna gwaninta wajen iya samar da mabambantan waƙoƙi a kan masu sana’a iri ɗaya, kuma waƙoƙin su ɗau turke iri ɗaya. an gano mawaƙan gwanaye ne wajen ƙirƙirar waƙa mai jan hankali da isar da saƙo da ƙayatarwa.
Fitilun Kalmomi: Kwatance, Tubali, Turke, Waƙoƙin Baka, Mamman Shata Katsina, Mamman Gawo Filinge
DOI: 10.36349/djhs.2024.v03i01.051
author/Kamilu Ɗahiru Gwammaja
journal/GNSWH, April 2024