Dangantakar Wasan Tashe da Magungunan Garjiya

    Tsakure: 

    Wasannin gargajiya rukuni ne a ƙarƙashin adabin gargajiyar Bahaushe, wanda ya ƙunshi hikimomi da fasahohi masu tarin yawa. Waɗanda suka haɗa da: motsa jiki da aika saƙonni ta hanyar hannunka mai sanda, wanda a ƙarƙashin wannan rukuni aka sami wasannin tashe. Wasannin tashe, wasanni ne da suka daɗe ana gudanar da su a ƙasar Hausa, musamman bayan zuwan addinin musulunci.Sannan wasanni ne da suke da alaƙa da addini, domin kuwa ba a gudanar da shi sai a watan Ramadana. Manufar gudanar da wasannin tashe ita ce, saka nishaɗi a zukatan mutane tare da ɗebe musu kewa. Sannan wasan tashe ya zama hanyar samun waraka daga cututtuka a tsakanin Hausawa, la’akari da yadda ake bage-koli na magunguna a wasan tashe na “Jatau mai magani”. Ta wannan hanya Hausawa da dama suna ilimantuwa tare da sanin magunguna da kuma cututtuka, ta idan cuta ta kama mutum kai tsaye ga maganin da zai yi amfani da shi, sannan kuma a samu waraka cikin sauƙi ba tare da an kai ruwa rana ba.Manyan rukunonin da suke aiwatar da wasannin tashe su ne, maza da kuma mata. Sannan wasan tashe yana da muhimmanci sosai da suka haɗa da: nishaɗantar da masu azumi da mantar da gajiyar azumi tare da adana tarihi. Wannan takarda za ta fito da dangantakar wasan tashe da magungunan gargajiya, sannan za ta taimaka wajen sanar da Hausawa magungunan da ya kamata su yi amfani da su a kan cututtukan da suke damun su na yau da kullum.

    Fitilun Kalmomi: Dangantaka, Wasanni, Tashe, Magungunan garjiya

    DOI: 10.36349/djhs.2024.v03i01.044

    Download the article:

    author/Ahmad Muhammad Mika’il

    journal/GNSWH, April 2024

    Pages